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DIBAJI
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA) 
ni Taasisi ya Serikali ambayo kupitia Wizara ya Maji imepewa 
dhamana ya kutoa huduma za majisafi na usafi wa 
mazingira katika Manispaa ya Iringa, maeneo ya pembezoni 
mwa Manispaa ya Iringa, Miji ya Ilula na Kilolo. Mkataba huu 
wa Huduma kwa Mteja ni kwa ajili ya maeneo yote ambayo 
IRUWASA inatoa huduma. 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni mapatano yaliyowekwa 
kati ya anayetoa huduma (IRUWASA) na anayepokea 
huduma (mteja).

Mkataba huu umetayarishwa kwa kushirikisha wafanyakazi 
kupitia vikao vya pamoja, Menejimenti na wadau mbalimbali 
kupitia mikutano ya wananchi ngazi ya Kata na Kijiji, Mitaa 
na Vitongoji ambapo maoni na mapendekezo yao ndiyo 
yaliyozaa mkataba huu. 

Mkataba huu umeainisha viwango vya huduma ambavyo 
walengwa wana haki ya kuvipata, na kuweka taratibu za 
ufuatiliaji na utatuzi wa changamoto pale zinapojitokeza.

Dhana na utekelezaji wa mkataba huu ni kutokana na 
mabadiliko chanya katika uwajibikaji wa watendaji wa 
mamlaka kwa jamii pamoja na elimu ambayo imekuwa 
ikitolewa kwa wateja kuhusu upatikanaji wa huduma bora 
za majisafi na usafi wa mazingira.
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IRUWASA inatambua umuhimu wa kutumia mkataba 
huu kama nyenzo ya kuleta mabadiliko ya kiutendaji kwa 
kumlenga mteja kupitia huduma zinazotolewa.

IRUWASA inakusudia kutoa huduma endelevu na 
zinayojitosheleza za majisafi na salama pamoja na usafi wa 
mazingira kwa wakazi wa Manispaa ya Iringa, maeneo ya 
pembezoni mwa Manispaa ya Iringa na miji ya Ilula na Kilolo 
ili kuboresha afya na kuinua kiwango cha hali ya maisha ya 
wananchi.

Ili kufanikisha utendaji mzuri wa kazi, mkataba huu unatakiwa 
uwe hai unaotokana na maelewano mazuri ya kazi kati 
ya IRUWASA, wateja na wadau mbalimbali wa huduma za 
majisafi na usafi wa mazingira.

Mwisho, mkataba wa huduma kwa mteja ni nyenzo 
inayokusudia kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma 
zilizolengwa na haupo juu ya sheria, kanuni na miongozo 
rasmi inayoongoza utoaji wa huduma zenyewe. Hivyo basi 
endapo mkataba wa huduma kwa mteja utakinzana na 
sheria, kanuni na miongozo inayosimamia huduma ya 
majisafi na usafi wa mazingira, sheria, kanuni na miongozo 
zitaongoza maamuzi. 
 

Eng. David Pallangyo

………………….....
MKURUGENZI MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA) 
imeandaa mkataba wa huduma wa huduma kwa mteja 
kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi 
wa maeneo yote yanayohudumiwa na IRUWASA mambo 
muhimu kuhusu huduma zinazotolewa, na jinsi IRUWASA 
inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau wake 
kwa ujumla. Ni wajibu wa IRUWASA kutoa huduma kwa 
uwazi na uwajibikaji.

Mkataba wa huduma kwa mteja ni mwongozo wa utendaji kazi 
na kipimo cha mafanikio ya huduma zitolewazo IRUWASA, 
kwani mkataba huu umelenga kuboresha utendaji kazi, 
kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, 
ikiwa ni pamoja na namna ya kuwasilisha malalamiko iwapo 
hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia mkataba 
unaeleza taratibu za kupata fidia pale inapothibitika kuwa 
mteja anapata huduma chini ya viwango vilivyokubalika. 
Mkataba wa huduma kwa mteja ni chombo ambacho 
hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, Mamlaka na 
wadau wengine.
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Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja utafuatiliwa 
ili mapungufu yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia 
mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa 
utoaji wa huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 
yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja na wadau wengine 
kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji wake. 
Aidha, mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka 
mitatu ili kuboresha huduma kwa wateja.

2.0 Madhumuni ya mkataba
Madhumini ya mkataba huu ni kumwezesha mteja  kujua 
huduma zinazotolewa na viwango vya huduma hizo. 
Mkataba pia unaelezea muda ambao Mamlaka itatumia 
kutoa huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika 
kupata huduma husika. Aidha, mkataba unaelezea namna 
mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo 
atawasilisha malalamiko iwapo hataridhika na huduma 
zitolewazo na Mamlaka.

3.0 Eneo la huduma 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA) 
ni mamlaka iliyoanzishwa mnamo mwaka 1998 na inafanya 
kazi kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa 
azingira na. 5 ya mwaka 2019.

Eneo la huduma zitolewazo na IRUWASA linajumuisha 
Manispaa ya Iringa, Kata za Mseke, Kalenga, Kiwere, Luhota, 
Igingilanyi, Kising’a, Kihorogota pamoja na Miji ya Kilolo na 
Ilula. 
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4.0 Dira, Dhima na Tunu

4.1 Dira ya Mamlaka 
Kuwa mamlaka kinara katika kutoa huduma endelevu 
ya majisafi na salama pamoja na usafi wa mazingira kwa 
viwango vya kimataifa.

4.2 Dhima ya Mamlaka
Kutoa huduma bora ya majisafi na salama pamoja na usafi 
wa mazingira ili kuinua hali  ya maisha ya wakazi wa Manispaa 
ya Iringa, Kata za Mseke, Kalenga, Kiwele, Luhota, Igingilanyi, 
Kising’a, Kihorogota pamoja na Miji ya  Kilolo na Ilula.

4.3 Maadili ya Msingi
A)	 Uwajibikaji
B)	 Weledi
C)	 Usalama
D)	 Ubunifu
E)	 Uadilifu
F)	 Uhakika wa huduma
G)	 Uendelevu wa huduma
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5. 0 Huduma Zitolewazo
Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Iringa (IRUWASA) ni:- 
i	 Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja majisafi. 
ii)	 Kuwaunganisha wateja kwenye mfumo wa majitaka.
iii)	 Uondoaji wa majitaka kwa kutumia magari kwa   
	 wateja ambao hawajaunganishwa kwenye mfumo  
	 wa majitaka. 
iv) 	 Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko 
	 Kutoka  kwa wateja na wadau kuhusiana na huduma 
	 zetu. 
v) 	 Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa 
	 Wakati. 
vi)	 Kurekebisha au kubadilishia mita ya maji 
	 Itakayodhibitika kuwa na matatizo (ubovu)
vii)	 Kurejesha huduma ya maji kwa mteja aliyesitishiwa 
	 Huduma.

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi na majitaka 
katika maeneo yote yenye mtandao wa IRUWASA, mteja 
atapaswa kukamilisha mambo yafuatayo:-

I)	 Kuwa na nakala ya hati au “offer” ya umiliki wa 
	 Kiwanja, Mkataba wa Kisheria wa mauziano ya 
	 nyumba au kiwanja au barua ya utambulisho wa 
	 umiliki wa eneo la kuunganisha maji/majitaka kutoka 
	 Kwa mwenyekiti wa serikali ya mtaa au kitongoji 
	 Endapo eneo la mteja litakuwa halijapimwa.
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ii)	 Kuwa na picha moja ndogo ya rangi (passport size).
iii)	 Kuwa na nakala ya kitambulisho cha taifa au cha 
	 Kupigia kura au hati ya kusafiria au leseni ya udereva.
Iv)	 Kujisajili ofisi ya huduma kwa mteja (ofisi kuu kwa 
	 wakazi wa Manispaa ya Iringa, Kata za Mseke, Kalenga, 
	 Kiwele, Luhota, Igingilanyi, Kising’a, na Isimani au ofisi 
	 za kanda za Kilolo na Ilula kwa wateja wa Ilula na 
	 Kilolo)  ili kuwezesha hatua zaidi kufanyika.
V)	 Kulipia gharama za vifaa vya maunganisho mapya 
	 Kwa kutumia namba maalumu ya malipo ya serikali 
	 ambayo mteja atapatiwa na ofisi. Ofisi ndiyo yenye 
	 jukumu la kununua vifaa pamoja na kumuunganishia 
	 Mteja huduma husika baada ya kukamilisha kufanya 
	 Malipo.

5.1 Uondoaji wa majitaka kwa njia ya magari 
Kwa wateja wanaohitaji huduma ya kuondolewa majitaka 
kwa njia ya magari watatakiwa kufuata utaratibu ufuatao:-
i.	 Kufika ofisi kuu za IRUWASA au ofisi ndogo za kanda 
	 zilizoko katika Miji ya Ilula na Kilolo au kwa kupiga 
	 Simu ya huduma kwa mteja namba (0800 110 122) kwa 
	 ajili ya kuwasilisha maombi. 
ii.	 Mteja akishawasilisha maombi,mtaalamu wa IRUWASA 
	 atamtembelea ili kujiridhisha. 
iii.	 Mtaalamu akishajiridhisha, mteja atapewa namba 
	 Maalumu ya kulipa gharama za kunyonya majitaka 
	 Kwa idadi ya trip anazohitaji ambapo trip moja ni 
	 Sawa na ujazo wa lita 9000 na 3500.
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iv.	 Mteja aliyelipia atapatiwa huduma ya kuondolewa 
	 Majikata ndani ya saa 24 tangu alipie.

6.0	 Aina za Wateja wa Mamlaka
Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja 
kulingana na aina ya matumizi ya maji kama ifuatavyo:-
I)	 Wateja wa majumbani wanaotumia maji kwa 
	 matumizi ya kawaida ya nyumbani.
Ii)	 Wateja wa Taasisi ambao ni Taasisi zote za Serikali, 
	 zisizo za Serikali na Mashirika.
Iii)	 Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara
Iv)	 Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya viwanda
V)	 Vilula vya kuuzia maji (viosk)

7.0	  Viwango vya Huduma
Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja 
wake kwa mujibu wa viwango vya ubora wa huduma 
zinazozingatia muda kama ilivyo kwenye kiambatisho na. 1. 
Aidha, endapo Mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya 
ubora vilivyowekwa ndani ya muda uliokubalika, itatoa fidia 
kwa mteja kama ilivyo kwenye kiambatisho namba 2.
	
8.0 	 Bei za Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi 
wa mazingira zilizoidhinishwa na EWURA na kutangazwa 
kwenye  gazeti  la Serikali au kama itakavyoelekezwa 
vinginevyo na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
(EWURA). Bei hizi zinapatikana katika Ofisi kuu za Mamlaka 
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ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa na katika Ofisi 
ndogo za kanda za Miji ya Ilula na Kilolo, na ni haki kwa Mteja 
kupatiwa bei hizo endapo Atahitaji.

9.0 	 Wajibu wa Mamlaka kwa Wateja
I.	 Kutoa huduma bila upendeleo. 
Ii.	 Kutoa huduma kwa mujibu wa viwango vya ubora.
Iii.	 Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kwa 
	 Urahisi.
Iv.	 Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika 
	 Kuboresha utoaji wa huduma ya maji.
V.	 Kujenga mahusiano mazuri na wateja.
Vi.	 Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala 
	 yanayotolewa na wateja.
Vii.	 Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo 
	 na IRUWASA.
Viii.	 Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za 
	 Maji na uandaaji wa ankala za maji.
Ix.	 Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu 
	 ikiwa ni pamoja na kutunza vyanzo vya maji, kuweka 
	 na kutekeleza mipango ya kuendeleza vyanzo vya 
	 maji na kutunza mazingira
X.	 Kuzingatia Kanuni zote za uendeshaji wa Mamlaka 
	 za maji ikiwa ni pamoja na kutowakatia wateja 
	 huduma ya maji siku za sikukuu, Ijumaa baada ya saa 
	 sita mchana, Jumamosi na Jumapili.
Xi.	 Kuwapatia wateja wake huduma ya Majisafi na 
	 Salama kwa kuzingatia ubora uliokubalika na 
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	 Huduma ya usafi wa mazingira katika mazingira yaliyo 
	 salama na endelevu.
Xii.	 Kuwataarifu wateja kuhusu hali ya huduma ya 
	 Majisafi na usafi wa Mazingira.
Xiii.	 Kuendeleza na kutunza Miundombinu ya Majisafi na 
	 Usafi wa Mazingira iliyopo.
xiv)	 Kuhakikisha IRUWASA inakusanya mapato kutoka  
	 kwa wateja wake kwa ajili ya uendeshaji na udumishaji 
	 wa huduma.
xv)	 Kufanya ukarabati wa mabomba yote ya maji kutoka 
	 Kwenye bomba kuu hadi kwenye mita ya mteja pindi 
	 tatizo linapogunduliwa na IRUWASA au linapotolewa 
	 taarifa na mteja.
xvi)	 Kushirikiana na watoa huduma wengine kama vile 
	 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Wilaya, Halmashauri ya 
	 Manispaa na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
	 Wakala wa barabara (TANROADS na TARURA), 
	 Wakala wa Majengo (TBA), Mamlaka ya Mapato 
	 Tanzania (TRA), Wazabuni,  Kampuni ya Simu Tanzania 
	 (T.T.C.L),  Polisi, Magereza, Posta na wadau wengine 
	 ambao IRUWASA itahitaji huduma zao.
10.0 	 Haki za Mamlaka
i)	 Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na 
	 uondoaji wa majitaka.
ii)	 Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa 
	 Wakati (siku 30 baada ya kumpatia notisi/ankara).
iii)	 Kutokubugudhiwa mtumishi wa IRUWASA au wakala 
	 Wake wakati wa kutoa huduma.
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Iv)	 Kufanya ukaguzi wa huduma wakati wowote 
	 nyumbani kwa mteja, eneo la biashara, viwandani au 
	 Taasisi.
V)	 Kuhudumia mabomba yote ya maji kutoka kwenye 
	 Bomba kuu hadi kwenye mita ya mteja. 
Vi)	 Kumuunganishia huduma mteja yeyote kwenye 
	 Bomba lolote.
11.0 	 Wajibu wa Wateja kwa Mamlaka
I.	 Kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe 
	 na uwezo kutoa huduma endelevu na  kuboresha 
	 Huduma kwa wateja wake.
Ii.	 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka 
	 wanaowahudumia.
Iii.	 Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo 
	 na Mamlaka.
Iv.	 Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na mamlaka ili 
	 kurahisisha upatikanaji wa taarifa sahihi.
V.	 Kutoharibu miundombinu ya majisafi na usafi wa 
	 Mazingira inayotumika kumpa huduma (k.m mita za 
	 Maji, Mabomba n.k).
Vi.	 Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu 
	 ya majisafi na majitaka, uvujaji wa maji, wizi wa 
	 Maji wa aina yoyote ili kuokomaji yasipotee pamoja 
	 taarifa kuhusu uharibifu na uchafuzi wa vyanzo vya 
	 Maji.
Vii.	 Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa maji na majitaka.
Viii.	 Kufanya matengenezo yote ya miundombunu 
	 inayotumika kumpatia maji mteja kuanzia kwenye 
	 Mita kwenda ndani ya nyumba ya mteja.
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Ix.	 Kutumia maji kwa uangalifu na kwa matumizi 
	 yaliyokusudiwa.
X.	 Kuzuia uchafuzi wa aina yoyote kwenye vyanzo vya	
	 maji na mabwawa ya kusafisha majitaka.
Xi.	 Kuwa na matumizi sahihi ya mtandao wa majitaka.

12.0 	 Haki za Wateja
I)	 Kupata huduma za uhakika za majisafi na uondoaji 
	 Wa majitaka kwa muda muafaka.
Ii)	 Kupata taarifa sahihi na kwa wakati unaotakiwa.
Iii)	 Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko
Iv)	 Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma 
	 Iliyotolewa.
V)	 Kupata huduma bila kubaguliwa.
Vi)	 Kupata ufafanuzi na utatuzi kuhusu huduma za 
	 Majisafi na usafi wa mazingira.
Vii)	 Mteja kuomba kupimiwa utendaji wa mita yake 
	 endapo atahitaji.

13.0 	 Njia za kulipia ankala za maji
Mteja utatumiwa ankara kila mwezi na unaweza kufanya 
malipo kupitia simu za kiganjani, yaani kwa njia ya (Mpesa, 
Tigo Pesa, Airtel Money, Halo Pesa. Pia kwa kupitia huduma 
za kibenki ikiwemo benki ya CRDB, benki ya NMB, benki ya 
Posta, benki ya NBC pamoja na mawakala wa benki hizo). 
Malipo yote yafanyike kwa kutumia namba maalumu ya 
malipo (CONTROL NUMBER) itakayotolewa na mamlaka.
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14.0 	 Maoni na Malalamiko ya Wateja
Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa 
(IRUWASA), ofisi za kanda za Miji ya Kilolo na Ilula zinapokea 
maoni na malalamiko kuhusiana na huduma. Mteja anaweza 
kuwasilisha malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo:- 
Kufika ofisini:  

	 Ofisi kuu za IRUWASA zipo eneo la Wilolesi, Mtaa wa 
	 Uhuru, mkabala na ofisi ya zamani ya TANESCO. 
	 Ofisi ya kanda ya mji wa Ilula ipo Kata ya Nyalumbu 
	 Kitongoji cha Mwaya. 
	 Ofisi ya kanda ya Mji wa Kilolo ipo Kata ya Mtitu Kijiji 	
	 cha Luganga Kitongoji cha Kilengapasi. 

Simu ya bure: mteja piga bure kituo cha huduma kwa mteja 
simu namba 0800110122 kuanzia saa 1.30 Asubuhi hadi 
Saa 4.00 Usiku kila siku. 

Kwa barua ni:
Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA).
S.L.P. 570, Iringa.
Simu za mezani:+255 026 2700017/2700005
Nukushi:+255 026 2700005

Simu ya bure ya kiganja: 0800 110122 (inapatikana kuanzia 
saa 1:30 asubuhi – 4:00 usiku kila siku)
Barua pepe: md@iruwasa.Go.Tz
Tovuti: www.Iruwasa.Go.Tz  
Mitandao ya kijamii – whatsapp, instagram, telegram, 
twitter, you tube na facebook.
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15.0	  Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko ya Wateja
Mamlaka ikishapokea malalamiko kutoka kwa mteja, 
huyaingiza kwenye mfumo wa kupokea malalamiko na 
kuyaelekeza kwenye Idara husika. Kila Idara hufanyia kazi 
malalamiko husika na kutoa mrejesho wa utekelezaji kupitia 
mfumo. Endapo mteja hatatimiziwa lalamiko lake kwa muda 
uliokubaliwa, awasiliane na Mkurugenzi Mtendaji kwa ajili 
ya hatua zaidi kupitia Sanduku la Posta 570, Iringa au Barua 
Pepe md@iruwasa.Go.Tz.

Malalamiko ya wateja yatapokelewa na kushughulikiwa 
ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji hataridhika na 
majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
kwa kufuata taratibu zilizoainishwa kwenye sheria ya EWURA 
sura 414, na kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha 
malalamiko.

16.0 	 Ufuatiliaji
Afisa Huduma kwa Mteja hufuatilia kila Idara ili kuhakikisha 
inafanyia kazi Malalamiko yote yaliyopokelewa na kutoa 
mrejesho   kwa mteja kuhusu namna lalamiko lake 
lilivyofanyiwa kazi. Aidha, Mamlaka hupokea maoni 
mbalimbali kupitia vipindi vya Redio, Mikutano ya Wananchi, 
Mikutano   ya  Wadau na mitandao ya kijamii (twitter, 
instagram, facebook na whatsapp) kuhusiana na viwango 
vya huduma vitolewavyo, pamoja na kugawa kwa wateja 
wake nakala za Mkataba wa Huduma kwa Mteja ili kwa 
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pamoja tuweze kufuatilia viwango vya utoaji wa huduma 
kwa wananchi na namna ambavyo mteja anaweza kufanya 
mawasiliano endapo viwango hivyo vinakuwa havijafikiwa.

16.0 	 IRUWASA inafanya ufuatiliaji wa viwango vya 
huduma kama ifuatavyo:-
i)	 Upimaji wa ubora wa maji kupitia maabara ya 
	 IRUWASA, Mkoa na EWURa kwa lengo la kujiridhisha 
	 na ubora wa majisafi na majitaka yanayozalishwa.
ii)	 Kukagua mara kwa mara ubora wa maunganisho ya 
	 Maji kwa wateja.
iii)	 Kukagua ujazo wa matanki ya maji ili kujihakikishia 
	 huduma inapatikana kwa wananchi na kwa muda 
	 wote.
iv)	 Kukagua mivujo ya maji katika maeneo mbalimbali 
	 ya wananchi.

17.0 	 Kutoa Taarifa kwa Wateja
Afisa Huduma kwa Mteja hupiga simu kwa mteja 
aliyelalamika ili kutoa mrejesho wa namna   ambavyo lalamiko 
lake lilivyoshughulikiwa. Aidha, Mamlaka kupitia kituo cha 
Huduma kwa Mteja hutoa Taarifa mbalimbali kwa wateja 
wake juu ya viwango vya utoaji wa huduma vilivyofikiwa 
kupitia vipindi vya Redio, Mikutano ya Wananchi, Mikutano 
ya Wadau na Mitandao ya Kijamii (twitter, instagram, 
facebook na whatsapp). 
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18.0 	 Mapitio ya Mkataba
Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka 
mitatu. Aidha, mkataba huu utapitiwa kila kutakapokuwa na 
mabadiriko ya Sera, Sheria, Kanuni na taratibu yatakayoathiri 
vipengele vya mkataba huu.

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa 
na Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka na kuidhinishwa na 
EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya 
kupima Utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira.

19.0 Mawasiliano
Mteja wasiliana na IRUWASA kupitia kituo cha huduma kwa 
mteja simu namba 0800110122 kuanzia saa 1.30 Asubuhi hadi 
saa 4.30 Usiku kila siku. 

Kwa Barua Ni:
Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Iringa (IRUWASA).
S.L.P. 570,
IRINGA.
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Simu za Mezani:	 +255 026 2700017/2700005
Nukushi: +255 026 2700005
Simu ya Bure ya Kiganja: 0800 110122 
(Inapatikana kuanzia Saa 1:30 Asubuhi – 4:00 Usiku kila Siku)
Barua Pepe: md@iruwasa.go.tz
Tovuti: www.iruwasa.go.tz  

20.0 Saa za Kazi
Ofisi za IRUWASA pamoja na kanda za Ilula na Kilolo 
hufunguliwa kuanzia saa 1:30 asubuhi hadi 10:30 jioni kwa 
siku za Jumatatu hadi Ijumaa.

Kwa siku za Jumamosi, Jumapili na siku za Sikukuu, mteja 
piga simu ya bure kituo cha huduma kwa mteja namba 
0800110122 kuanzia saa 1.30 Asubuhi hadi saa 4.00 Usiku 
kila siku. 

“Maji ni Uhai na Usafi wa Mazingira ni Utu”
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Na. Huduma Maelezo Lengo la Ubora wa 
Huduma kwa mujibu 
wa Kanuni za EWURA 

(GN 846)

Viwango 
vya Huduma 

Vitakavyotolewa na 
Mamlaka ya Maji na 
Usaf wa Mazingira

1
Kupata 

huduma
Kuunganishiwa 
huduma ya maji 
safi au majitaka.

Huduma itaunganishwa 
ndani ya muda wa 

siku za kazi zisizozidi 7 
baada ya mteja kulipia 
gharama na/au ada za 

kuunganishiwa huduma.

Wateja 
wataunganishiwa 
huduma Ndani ya 

siku 7 baada ya mteja 
kufanya malipo 
ya gharama za 
maunganisho.

2 Dira ya Maji 
- 1

Kukarabati au 
kubadilisha dira 

mbovu.

Muda usiozidi siku 7 
za kazi kukarabati au 

kubadirisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kuhamishwa kuhusu 

ubovu.

Dira ya maji 
yenye matatizo 

itarekebishwa au 
kubadilishwa ndani ya 
siku za kazi zisizozidi 15 
tangu kupokea taarifa 

ya ubovu.

3 Dira za Maji 
- 2

Usomaji wa dira za 
maji.

Usomaji wa dira 
utafanyika angalau mara 

moja kwa kila miezi 
miwili ili mradi dira 

husika inaweza kufikika 
na mtoa huduma.

Usomaji wa Dira ya 
maji utafanyika mara 

moja kila mwezi 

4
Kusitisha 
huduma 

kimakosa 	

Usitishaji wa 
huduma usio 
na ushahidi 

sahihi	

Kurejesha huduma 
ndani ya saa 24 baada 

ya kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishaji wa 

huduma haukuwa na 
ushahidi kamili.	

Huduma ya maji 
iliyositishwa kimakosa 
itarejeshwa ndani ya 
saa 24 baada kuwa 

usitishaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi 

kamili. 

5
kurejesha 
huduma

Kurejesha huduma 
baada ya kulipa 

deni.

Ndani ya saa 24 baada ya 
kulipa deni.

Huduma ya maji 
itarejeshwa ndani 
ya saa 24 baada ya 
mteja kulipa deni 

na gharama za 
kurejeshea huduma.

6
Malalamiko Kushughulikia  

malalamiko
Muda usiozidi siku 5 
za kazi kukamilisha 

uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea 

lalamiko.

Malalamiko 
yatachunguzwa na 
kupatiwa ufumbuzi 
ndani ya siku za 5 za 

kazi tangu tarehe 
ya kupokelewa kwa 

lalamiko.

JEDWALI Na.1
 VIWANGO VYA HUDUMA VINAVYOSTAHILI KUPATA WATEJA KUTOKA 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA IRINGA (IRUWASA)
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7 Afya na 
Usalama -1

Majitaka kutoka 
kwenye mtandao 

wa majitaka 
kufurika ndani 
ya nyumba ya 

mteja.

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye 

mtandao wa majitaka 
na kufurika ndani ya 

nyumba ya mteja.

Majitaka kutoka 
kwenye mtandao 

wa majitaka na 
kufurika ndani ya 
nyumba ya mteja 
yatashughulikiwa 

ndani ya saa 24 
tangu kutolewa 

kwa taarifa.

8 	
Afya na 

Usalama -2

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye 

mtandao wa 
Mamlaka kutiririka 

kwenye eneo / 
makazi ya mteja.

marekebisho 
yafanyike ndani ya 

masaa 12



20

1 Kupata
huduma

Kuunganishiwa 
huduma ya 
majisafi au 
majitaka.

Mteja ataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 7 za 

kazi baada ya wateja kulipia 
gharama za maungansho 

au ada.

TZS 
15,000

TZS. 5,000 
kwa siku

2 Dira ya Maji - 1 Kukarabati au 
kubadilisha dira 

mbovu.

Muda usiozidi siku 7 za kazi 
kukarabati au kubadirisha 

dira ya maji baada ya 
kugundua au kuhamishwa 

kuhusu ubovu.

TZS 
15,000

TZS. 5,000 
kwa siku

3 Dira za Maji - 2 Usomaji wa dira 
za maji.

Usomaji wa dira ya maji.
Usomaji wa dira utafanyika 

angalau mara moja kila 
baada ya mwezi mmoja.

TZS 
15,000

TZS. 5,000 
kwa siku

4 Kusitisha 
huduma 
kimakosa

Usitishaji wa 
huduma usio na 
ushahidi sahihi

Usitishaji wa huduma 
usio na ushahidi sahihi	

Kurejesha huduma ndani 
ya saa 24 baada ya kukiri 

kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 

haukuwa na ushahidi sahihi.

TZS 
100,000 

TZS 5,000 
kwa siku.

5 Kurejesha 
huduma

Kurejesha 
huduma baada 
ya kulipa deni.

Ndani ya saa 24 baada ya 
kulipa deni.

TZS 
30,000

TZS 5,000 
kwa siku.

6 Malalamiko Kushughulikia 
malalamiko

Malalamiko yasiyohusu 
ankara za maji 

yatachunguzwa na 
kujibiwa ndani ya siku za 

kazi zisizozidi 15 tangu 
tarehe ya kupokelewa kwa 

malalamiko.

TZS 
30,000

TZS 5,000 
kwa siku.

7 Afya na 
Usalama - 1

Majitaka kutoka Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 

wa Mamlaka kufurika 
ndani ya nyumba ya mteja. 

TZS 
50,000

TZS 20,000
 kwa siku.

8 Afya na 
Usalama - 2

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje.

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 

wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo / makazi ya 

mteja

TZS 
30,000

TZS 20,000 
kwa siku.

JEDWALI Na.2
 VIWANGO VYA FIDIA KWA KUSHINDWA KUTIMIZA MALENGO NDANI YA 
MUDA ULIOKUBALIKA KWA MUJIBU WA KANUNIZA EWURA (GN846) 

NA.         HUDUMA	 MAELEZO    LENGO FIDIA
KIANZIO 

FIDIA KWA 
KUENDELEA 
KUCHELEWA
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